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1.0 UTANGULIZI 
 

Kurugenzi ya Usimamizi wa Miliki ni moja kati ya Kurugenzi za Shirika la 
Nyumba la Taifa. Kurugenzi hii inazo idara tatu ambazo zinaendesha 
shughuli za usimamizi wa miliki nchini. Idara hizo ni,  
 

• Uendeshaji  
• Uthamini na Upangishaji  
• Uhusiano na Wapangaji  

 
1.1 MAJUKUMU YA KURUGENZI 
 

Shughuli zote za usimamizi wa miliki pamoja na zingine kama 
zilivyoelezwa hapo chini zinafanywa na Kurugenzi hii. 

• Kusimamia shughuli za upangishaji wa nyumba za Shirika. 
• Kukusanya kodi zote halisi pamoja na malimbikizo. 
• Kuzifanyia matengenezo nyumba zinazomilikiwa na Shirika ili 

kuendana na thamani ya fedha. 
• Kuthamini mali za Shirika. 
• Kusimamia mahusiano na wapangaji pamoja na kuboresha 

mazigira ya nyumba za Shirika. 
• Kutunza hati za viwanja vya Shirika na kuomba hati mpya pale 

ambapo muda wa Hati za awali umekwisha au miliki mpya 
imepatikana. 

• Kutafiti, kupendekeza na kuongeza kodi kulingana na viwango 
vya soko.  

• Kutafuta viwanja vipya sehemu mbalimbali nchini kwa ajili ya 
ujenzi wa miliki mpya. 

• Kubuni njia mbalimbali za kuboresha usimamizi wa miliki za 
Shirika. 

 
Katika kipeperushi hiki tutazungumzia zaidi jukumu la upangishaji wa 
nyumba za Shirika, utaratibu wa zamani na mpya  

 
 
2.0 UPANGISHAJI WA NYUMBA ZA SHIRIKA. 

 
 

Shirika Kwa sasa linamiliki  jumla ya nyumba 16,429. Kati ya hizi 
nyumba 1,488 ni za wapangaji wanunuzi (tenant purchasers) na 
wamiliki wa zamani (ex-owners). Nyumba 9590 ni za malazi na 6,839 
ni nyumba za biashara. Mpaka sasa Shirika linatoza kodi kiwango cha 
chini karibu ya asilimia 45-50 ya kiwango cha soko. Hata hivyo Shirika 
limefanya utafiti wa kodi za soko ambao kwa sasa unalisaidia Shirika 
kuweza kutoza kodi zake walau karibu na kiwango  cha soko 
kutegemea na eneo la nyumba pamoja na hali ya jengo husika.  
 

• Mahitaji ya Nyumba. 
Utafiti uliofanyika hivi karibuni umebaini kuwa zaidi ya asilimia 80 ya 
wananchi wa Tanzania wanaoishi mijini wanaishi katika nyumba za 
kupanga. Shirika la Nyumba linao uwezo wa kupangisha chini ya 



asilimia moja (1%) tu ya wananchi wanaohitaji nyumba za kupanga. 
Kuna upungufu wa nyumba milioni tatu hivi sasa nchini mwetu na 
mahitaji ya nyumba kwa mwaka yanakadiriwa kuwa laki mbili. Shirika 
limeweka mkakati kwa muda wa miaka mitano kujenga nyumba 
15,000 ili kujaribu kukabiliana na uhaba huo ambapo asilimia 30 
zitapangishwa na asilimia 70 watauziwa wananchi. Pia kwa miaka 
ijayo Shirika litaendelea kujenga nyumba nyingi zaidi kwa ajili ya 
kuuza na kupangisha ili kupunguza mahitaji ya nyumba. 
 

2.1 UTARATIBU WA ZAMANI WA KUPANGISHA NYUMBA 
   

Shughuli zote za upangishaji zimeendelea kuwa chini ya ofisi za 
mikoa. Kwa Dar es Salaam utaratibu uliokuwa unatumika kupangisha 
nyumba ni wa “FISH” (First Informant Secures House). Kwa mtindo huu 
ulioanzishwa mwaka 1994, mwombaji wa kwanza alipewa upangaji, 
baada ya kupata baraka za Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi. 
 
Mikoani utaratibu huu pia ulitumika tangu 2004 baada ya Wizara 
kufuta utaratibu wa zamani wa kamati  za kupangisha nyumba za 
mikoa. Mpaka sasa Shirika linatumia utaratibu huu kila mkoa. Kwa 
kiasi kikubwa utaratibu huo ulipunguza malalamiko kutoka kwa 
waombaji wa nyumba na wananchi wengine kwa ujumla, ingawa 
nao ulikuwa na mapungufu kadhaa.  
 
 

2.2 UTARATIBU MPYA WA KUPANGISHA NYUMBA ZA SHIRIKA  
 
Shirika hivi sasa limeanzisha utaratibu mpya wa kupangisha nyumba 
ambao unalenga kuboresha mtindo wa zamani ambao ulikuwa 
ukilalamikiwa sana kuwa si  wa uwazi na unapendelea watu kadhaa. 
Kwa utaratibu huu mpya Shirika litaendelea kufanya ukaguzi lenyewe 
na kugundua nyumba ambazo zinastahili kupangishwa kwa 
waombaji. Hapo awali kazi hiyo ilifanywa na waombaji wenyewe 
jambo ambalo lilikuwa gumu kwa baadhi ya waombaji ambao 
wengine walilazimika kutumia madalali ambao waliwatoza pesa 
nyingi na nyumba hawakuwapatia.  
 
Kwa utaratibu mpya mwombaji anapaswa kufika katika ofisi za mikoa 
yetu na kuonana na Afisa anayeshughulikia upangishaji. Atapewa 
fomu na kutakiwa kuijaza pale pale au kUondoka nayo akishajaza 
anapaswa kulipia shilingi  5000/= 
 
Baada ya fomu kujazwa na kurejeshwa ofisini kitakachofuata ni 
taratibu za kiofisi kupitia na kuangalia vigezo vilivyopo ili kupata 
mwombaji anayestahili kupatiwa nyumba iliyopo au itakayopatikana 
kwa wakati huo au hapo baadae. 
 
Vigezo hivyo vinazingatia mambo muhimu yafuatayo  
 



• Taarifa za utambulisho wa mwombaji, (anwani yake, umri, 
kitambulisho, taarifa za ndoa  pamoja na mawasiliono yake 
muhimu,  

• Kama aliwahi kupangishwa na NHC  
• Anwani za wenye nyumba wake wawili waliopita na namba 

zao za simu. 
• Sababu za kubadilisha upangaji 
• Eneo analopendelea kupangishwa  
• Ukubwa wa nyumba anayohitaji (vyumba vya kulala) 
• Aina ya nyumba (ghorofa, kawaida ya chini au dungu) 
• Idadi ya watoto wanaokwenda shule na sehemu 

wanakosoma. 
• Kiasi cha kodi unachoweza kulipa kwa nyumba unayoomba. 
• Kama umechukua mkopo na makato yake kwa mwezi 

 
Kwa waajiriwa watahitajika taarifa za ziada kama zifuatazo: 

• Jina la mwajiri 
• Nafasi uliyoajiriwa  
• Muda uliofanya kazi na mwajiri wako wa sasa 
• Kipato chako cha sasa kwa mwezi au mwaka 
• Jina la mwenza na anwani ya mwajiri wake. 

  
 Kwa waliojiajiri wenyewe wanapaswa kutoa taarifa za ziada kama 

zifuatazo: 
• Aina ya bishara au taaluma 
• Wastani wa kipato kwa mwaka  
• Nakala ya leseni ya bishara, TIN, VAT na taarifa ya benki 
• Ataje muda mfululizo aliokaa hapa mjini  

 
Taarifa za wategemezi wa mwombaji zitaje yafuatayo: 

• Jina 
• Uhusiano 
• Umri 
• Jinsia 

Majina ya wadhamini wawili kwa kuanzia na mwajiri kwa waajiriwa,  
anwani na namba zao za  simu. 
 

NB  
fomu hii ya maombi irudishwe kwa Meneja wa mkoa wa Shirika la 
Nyumba la Taifa na ijazwe kwa usahihi ikiambatana na nyaraka za 
ushahidi wote wa kimaandishi wa madodoso yaliyotajwa na picha 
moja ya pasipoti ya mwombaji 

 
 
3.0      CHANGAMOTO 
 

Shirika linakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na uchache wa 
nyumba lilizonazo ambazo zinasababisha malalamiko mengi kwa wale 
wanaoomba na kukosa wakidhani kuwa waliopata wametoa rushwa 
au kujuana na Maafisa wa Shirika. 

 



Changamoto nyingine ni dhana kuwa wanaopata nyumba za Shirika 
kuwa na asili ya kiasia kwakuwa wanapendelewa na wanato rushwa. 
Hii ni dhana potofu kwa kuwa Shirika linagawa nyumba zake kwa 
kuzingatia taratibu na kanuni za upangishaji bila kujali jinsia, dini, 
kabila, au rangi ya mwombaji. Kadhalika kuna ukweli kuwa 
watanzania hawa wenye asili ya kiasia ndio waliokuwa wamiliki wa 
awali wa nyumba hizo. Kilichofanyika wakati wa utaifishaji kilikuwa 
kuwanyang’anya umiliki na kubakia wapangaji.  

 
Changamoto hizi zitaendelea kutatuliwa kadiri Shirika 
litakavyoendelea  kujenga nyumba za kupangisha na kuuza. Pia 
kuzifanyia ukarabati nyumba zilizopo ili zipangishwe kwa viwango vya 
soko. 

 
 

 
IMETAYARISHWA NA KURUGENZI YA USIMAMIZI WA MILIKI 

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA, 
S.L.P. 2977, Dar es Salaam, Tanzania. 

Simu: +255 22 2851590, 
Nukushi: +255 22 2851442 

Baruapepe: dg@nhctz.com 
Tovuti: www.nhctz.com 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 


